Sabon Salon Buɗe Waƙoƙi a Ƙarni Na Ishirin Da Ɗaya

    Tsakure

    Al’umma ta lura da cewa waƙa aba ce mai saurin kama zuaciya da isar da saƙo cikin ƙanƙanin lokaci, wannan ya sa masana da manazarta suka ba da lokutansu musamman don nazartar waƙoƙin. Tun a ƙarni na shabakwai aka fara samun rubutattun waƙoƙi a ƙasar Hausa masu mabuɗi da marufi. Haka abin ya ci gaba har ya gangaro ƙarni na 18, da 19 da na 20. Sai dai ana samun bambance-bambance dangane da matakai da ake bi wajen buɗe waƙoƙin a kowane ƙarni. Wannan ya sa aka dubi matakan buɗe waƙoƙi a ƙarni na 21 inda aka samu matakai shida da mawaƙan ƙarni na 21 ke amfani da su wajen buɗe waƙoƙinsu, waɗanda suka samu sakamakon samuwar sigogin waƙar baka da na rubutacciyar waƙa a waƙoƙin waɗanda suka haifar da samuwar waɗannan sababbin matakai na buɗe waƙa. Matakan sun haɗa da; take wato kiɗa da amshi da sharar fage da ambaton Allah da yin addu’o’i da ambaton Annabi (SAW) da kuma rashin amfani da mabuɗi. Sanin waɗannan matakai zai taimaka wa manazarta da ɗalibai wajen nazari, kuma zai bayyana tasirin baƙin al’adu a kan na Hausawa. Sannan an kawo bayanin kammalawa. 

    DOI: www.doi.org/10.36349/zwjohps.2025.v04i02.006

    author/Ahmed S. Baffa & Ogah M. Ibrahim

    journal/Zauren Waƙa 4(2) | July 2025 |

    Pages